คอลัมน์ เกาะติดราชมงคลธัญบุรีเกมส์: ‘ตะวัน’ แฟน ‘น้องเมย์’ ซิวทองธัญบุรีเกมส์

คอลัมน์ เกาะติดราชมงคลธัญบุรีเกมส์: ‘ตะวัน’ แฟน ‘น้องเมย์’ ซิวทองธัญบุรีเกมส์

ข่าวสด (กรอบบ่าย) ฉบับวันที่ 27 มกราคม พ.ศ. 2561

กีฬามหาวิทยาลัยแห่งประเทศไทยครั้งที่ 45 “ธัญบุรีเกมส์” เมื่อ 25 ม.ค. มีการชิงเหรียญทองจากครอสเวิร์ด, ดาบสากล, เทควันโด, กรีฑา, ยิงปืน, ยูโด, เอเม็ท, เซปักตะกร้อ, เปตอง, หมากกระดาน, แบดมินตัน
แฟน’น้องเมย์’คว้าชัย
แบดมินตัน รอบชิงชนะเลิศ ประเภททีมชาย ม.กรุงเทพธนบุรี ชนะ ม.รามคำแหง 3-2 เดี่ยวมือ 1 “ตะวัน”ปัณณวิชญ์ ทองน่วม แฟน “น้องเมย์”รัชนก อินทนนท์ ชนะ กิตติพงศ์ อิ่มนาค 11-21, 21-6, 21-18 เดี่ยวมือ 2 พชรพล นิพรรัมย์ แพ้เมฆ ณรงค์ฤทธิ์ 15-21, 21-14, 14-21 คู่มือ 1 ปริญญวัฒน์ ทองน่วม-เสริมสิน วงศ์ญาพรหม แพ้ กิตติพงศ์ อิ่มนาค-สุภัค จอมเกาะ 21-19, 14-21, 9-21 คู่มือ 2 จักรกฤษ ตันติราศสิลป์ -ดนุภัทร วิริยางกูร ชนะณัฐดนัย เอื้อกุล วราวิตร-เมฆ ณรงค์ฤทธิ์ 23-21, 21-10 เดี่ยวมือ 3 ปริญญวัฒน์ ทองน่วม ชนะสุภัค จอมเกาะ 21-11, 21-11
ทีมหญิง ม.กรุงเทพ ชนะจุฬาฯ 3-2 เดี่ยวมือ 1 ณัฐพร รุ่งรังษี แพ้ “น้องหมิว”พรปวีณ์ ช่อชูวงศ์ 8-21, 8-21 เดี่ยวมือ 2 นันทน์กาญจน์ เอี่ยมสอาด ชนะบัณทิตา ขำสายทอง 21-7, 21-13 คู่มือ 1 ณฐกร ใจอารีย์-ภัทรนันท์ จำแนกทาน แพ้พชรพรรณ ช่อชูวงศ์-รวิมน เอี่ยมรัตนเมธีกุล 12-21, 15-21 คู่มือ 2 กิตติภัค ดับทุกข์-นันทน์กาญจน์ เอี่ยมสอาด ชนะ ชานิศา เดชรวรสินสกุล-พรปวีณ์ ช่อชูวงศ์ 21 -16, 12-21, 21-18 เดี่ยวมือ 3 มนัสนันท์ เลิศหัตถศิลป์ ชนะณัฐชา ฉัตรภัทริน 21-7, 21-12
โดดไกลทีมชาติยังเจ๋ง
กรีฑา กระโดดไกลหญิง เหรียญทอง เป็นของนักกระโดดไกลทีมชาติไทย ปริญญา เฉือยมะเริง จาก ม.กรุงเทพ ทำสถิติได้ 6.08 ม. เหรียญเงินเป็นของสุนิสา โคตรสีเมือง จาก ม.กรุงเทพธนบุรี ทองแดง ธนาภรณ์ จันทร์อ่อน จาก มรภ.สุราษฎร์ธานี, วิ่ง 1,500 ม.ชาย โยธิน ยาประจันทร์ นักวิ่งทีมชาติ จาก ม.ธรรมศาสตร์ คว้าเหรียญทองด้วยเวลา 3.56.81 น., เงิน ทนงศักดิ์ ลิ่มเนี่ยม (ม.รัตนบัณฑิต), ทองแดง จูเลียส มูไท (ม.หาดใหญ่), วิ่ง 1,500 ม.หญิง ทอง จุฑามาศ โขนขำ (มรภ.สุราษฎร์ธานี) 5.08.38 น., เงิน พรกมล ไตรแก้ว (ม.มหิดล), ทองแดง วรพรรณ นวลศรี (ม.กรุงเทพธนบุรี)
ครอสเวิร์ดจุฬาฯคว้าทอง
ครอสเวิร์ด รอบชิงชนะเลิศ คู่ผสม สุพิชญา ตันติศิริวัฒน์-ณัฐพงศ์ พลทิพย์ (จุฬาฯ) ชนะพิมพ์ชนก ช่างเจริญ-ญาณกิตติ์ ศิริทรัพย์ (ม.เทคโนโลยีพระจอมเกล้า พระนครเหนือ) 1,582-1,568 คะแนน
เอเม็ท รอบชิงชนะเลิศ คู่ผสม จารุกิตติ์ จันทร์ศิริ-สิรินทรา สาวงศ์ตุ้ (ม.เทคโนโลยีพระจอมเกล้า พระนครเหนือ) ชนะธนิตศักดิ์ ชูวิทย์ตรัยเมธา-วิกานดา เอื้อการณ์ (ม.ธรรม ศาสตร์) 1,875-1,816 คะแนน
เซปักหญิงสพล.แชมป์ 6 สมัย
เซปักตะกร้อ รอบชิงชนะเลิศ ทีมชุดหญิง สถาบันการพลศึกษา (สพล.) ชนะ ม.กรุงเทพธนบุรี 2-0 (ทีม ก ชนะ 21-12, 21-11 ทีม ข ชนะ 21-11, 21-15) สร้างผลงานยอดเยี่ยมคว้าแชมป์ไปครองเป็นสมัยที่ 6
ม.กรุงเทพธนบุรีหวัง 45 ทอง
ดร.ดวงฤทธิ์ เบ็ญจาธิกุล ชัยรุ่งเรือง รองอธิการบดี ม.กรุงเทพธนบุรี ฝ่ายกิจการนักศึกษา เผยว่า กีฬามหาวิทยาลัยครั้งนี้ ทัพนักกีฬา ม.กรุงเทพธนบุรี เตรียมความพร้อมมาเต็มที่เพื่อทำตามเป้าหมายให้ได้ 45 เหรียญทอง โดยความหวังหลักของทางมหาวิทยาลัยอยู่ที่กรีฑาที่น่าจะคว้าเหรียญทองได้มากตามเป้าหมายที่วางไว้ ส่วน “น้องเมย์” รัชนก อินทนนท์ ในกีฬาแบดมินตัน ติดภารกิจเนื่องจากจำเป็นต้องไปแข่งขันรายการ “อินโดนีเซีย มาสเตอร์ส” ที่อินโดนีเซีย แต่แบดมินตันยังมีหวังคว้า 1-2 ทองเช่นกัน ส่วนเงินอัดฉีดยังให้ทองละ 1 แสนบาท
สรุปเหรียญ 25 ม.ค. (10อันดับแรก)
สถาบัน ทอง เงิน ทองแดง รวม
1.กรุงเทพธนบุรี 21 8 8 37
2.สพล. 20 17 13 50
3.จุฬาฯ 12 20 15 47
4.เกษตรศาสตร์ 11 4 20 25
5.รัตนบัณฑิต 10 5 8 23
6.เกษมบัณฑิต 7 6 7 20
7.เทคโนฯสุรนารี 7 3 7 17
8.มหาสารคาม 6 1 7 14
9.นอร์ทกรุงเทพ 6 1 3 10
10.ธรรมศาสตร์ 5 8 18 31