ขนไก่ ม.กรุงเทพล้มจุฬาคว้าทองตะกร้อหญิง สพล. มีตัวทีมชาติเพียบเป็นแชมป์สมัยที่ 6

ขนไก่ ม.กรุงเทพล้มจุฬาคว้าทองตะกร้อหญิง สพล. มีตัวทีมชาติเพียบเป็นแชมป์สมัยที่ 6

เดลินิวส์ ฉบับวันที่ 26 มกราคม พ.ศ. 2561

การแข่งขันกีฬามหาวิทยาลัยแห่งประเทศไทย ครั้งที่ 45 “ราชมงคลธัญบุรีเกมส์” ที่ มทร.ธัญบุรี ได้เป็นเจ้าภาพหลัก ร่วมกับมหา วิทยาลัยธรรมศาสตร์ รังสิต และ มหาวิทยาลัยศรีนครินทรวิโรฒ เมื่อวันที่ 25 ม.ค. กีฬาที่น่าสนใจอยู่ที่ เซปักตะกร้อ โดย ทีมชุด หญิง รอบชิงชนะเลิศ นักหวดลูกพลาสติกสาวแชมป์เก่า 5 สมัย “ลูกพลบดี” สพล. ที่ขนผู้เล่นทีมชาติไทยชุดเตรียมสู้ศึกเอเชี่ยนเกมส์ 2018 ลงสนามแบบเกือบทั้งทีม อาทิ สมฤดี ปรือปรัก, ปริยาภัทร สาโถน, วิภาดา จิตพรวน, ศิรินันท์ เขียวปัก, มัลลิกา บุญทด, ศิริผล ชัยสิทธิ์, สุพัตตรา เบี้ยทอง ลงสนามพบกับ ทัพตะกร้อสาว ม.กรุงเทพธนบุรี ซึ่งผลปรากฏว่า สาว สพล. เป็นฝ่ายเล่นได้เหนือกว่าเอาชนะไป 2-0 ทีม โดย ทีม ก ชนะไป 21-12, 21-11, ทีม ข ชนะไป 21-11, 21-15 ส่งผลให้ สาว สพล.คว้าแชมป์เป็นสมัยที่ 6 ติดต่อกัน

ด้านตะกร้อ

ด้านตะกร้อทีมชุด ชาย ทัพนักหวดลูกพลาสติก ม.กรุงเทพธนบุรี ขนดาวรุ่งลงสนามโชว์ฟอร์มได้อย่างยอดเยี่ยม สยบ “รองแชมป์เก่า” ม.รัตนบัณฑิต 2-1 ทีม โดยทีม ก. ชนะไป 13-21, 21-11, 21-17, ทีม ข. แพ้ 18-21, 14-21, ทีม ค. ชนะ 21-18, 21-19 ส่งผลให้ ม.กรุงเทพธนบุรี คว้าแชมป์ทีมชุดได้เป็นสมัยที่ 10 หลังจากที่ครั้งที่แล้วที่ “สุรนารีเกมส์” ไม่ได้ร่วมแข่งขัน
ม.กรุงเทพล้มจุฬาฯคว้าทองขนไก่

แบดมินตัน

ในประเภททีมชาย ทีมนักตบลูกขนไก่ ม.กรุงเทพธนบุรี แชมป์เก่า 3 สมัย ยังคงฟอร์มยอดเยี่ยมรักษาแชมป์เป็นสมัยที่ 4 ได้สำเร็จ หลังเอาชนะ ม.รามคำแหง 3-2 คู่ โดย เดี่ยวมือ 1 ปัณณวิชญ์ ทองน่วม ชนะ กิตติพงศ์ อิ่มนาค 11-21, 21-6, 21-18 เดี่ยวมือ 2 พชรพล นิพรรัมย์ แพ้ เมฆ ณรงฤทธิ์ 15-21, 21-14, 14-21, คู่มือ 1 ปริญญวัฒน์ ทองน่วม-เสริมสิน วงศ์ญาพรหม แพ้ กิตติพงศ์ อิ่มนาค-สุภัค จอมเกาะ 21-19, 14-21, 9-21, คู่มือ 2 จักร กฤษ ตันติราศิลป์-ตนุภัทร วิริยางกูร ชนะ ณัฐดนัย เอื้อกูลวราวัตร-เมฆ ณรงค์ฤทธิ์ 23-21, 21-10, เดี่ยวมือ 3 ปริญญวัฒน์ ชนะ สุภัค 21-11, 21-11 ส่วนประเภททีมหญิง นักตบขนไก่สาว ม.กรุงเทพ รองแชมป์เก่าในครั้งที่แล้ว กลับมาล้างตา เอาชนะ “แชมป์เก่า 8 สมัย” ทีมสาวจุฬาฯ ได้สำเร็จ 3-2 คู่ เดี่ยวมือ 1 ณัฐพร รุ่งรังษี แพ้ พรปวีณ์ ช่อชูวงศ์ 8-21, 8-21 เดี่ยวมือ 2 นันทกานต์ เอี่ยมสอาด ชนะ บัณฑิตา ขำสายทอง 21-7, 21-13, คู่มือ 1 ณฐกร ใจอารีย์-ภันทรนันท์ จำแนกทาน แพ้ พชรพรรณ ช่อชูวงศ์รวิมน เอี่ยมรัตนเมธีกุล 12-21, 15-21, คู่มือ 2 กิตติภัค ดับทุกข์-นันทน์กาญจน์ เอี่ยมสอาด ชนะ ชานิศา เตชวรสินสกุล-พรปวีณ์ 21-16, 13-21, 21-18, เดี่ยวมือ 3 มนัสนันท์ เลิศหัตถศิลป์ ชนะ ณัฐชา ฉัตรภัทริน 21-7, 21-12

ยิงปืน

กรุงเทพธนบุรีกวาดทองยิงปืน ทีมนักแม่นปืนกรุงเทพธนบุรีโชว์ฟอร์มเจ๋ง โดยปืนยาวท่านอน 50 ม. ทีมชาย ที่ 1 เป็นของ ม.กรุงเทพธนบุรี (ภัทรวิน วันแก้ว, อัฐพล เอื้ออารี, สุภนิต บุญพิภักดิ์) 1,821 คะแนน, ปืนสั้นอัดลม ทีมชาย ที่ 1 ม.กรุงเทพธนบุรี (ธวัชชัย บัวอยู่, เจตกานต์ จอกแก้ว, ศุภณัฐ ศรีจันทร์เฟื้อ, ภานุ สุธีรศักดิ์) 1,667 คะแนน, ปืนยาวท่านอน 50 ม. ทีมชาย ที่ 1 ม.กรุงเทพธนบุรี (ภัทรวิน วันแก้ว, อัฐพล เอื้ออารี, สุภนิต บุญพิภักดิ์) 1,821 คะแนน
กรีฑา กระโดดไกลหญิง เหรียญทองเป็นของ ปริญญา เฉือยมะเริง นักกระโดดไกลทีมชาติไทย จากม.กรุงเทพ ทำสถิติได้ 6.08 ม., วิ่ง 1,500 ม.ชาย ที่ 1 โยธิน ยาประจันทร์ นักวิ่งทีมชาติจาก ม.ธรรมศาสตร์ 3.56.81 น., วิ่ง 1,500 ม.หญิง ที่ 1 จุฑามาศ โขนขำ (มรภ.สุราษฎร์ธานี) 5.08.38 น., เดิน 5,000 ม.หญิง ที่ 1 นิรมล ไกรวงค์ (สพล.) 28.20.87 น., เขย่งก้าวกระโดด ชาย ที่ 1 สุพจน์ บุญหนุน (สพล.) 15.90 ม.

เทควันโด

เทควันโด รุ่น 62 กก.หญิง ธนาภา แซ่เล้า (จุฬาฯ) ชนะ ปภาภัทร จันทร์เกตุ (ม.กรุงเทพ) 31-4, รุ่น 68 กก.ชาย อินทัช รัตนาวังเจริญ (จุฬาฯ)-จักรทิพย์ จันทิม (ม.เกษมบัณฑิต) 9-5, ครอสเวิร์ด ชิง 1 ทอง คู่ผสม สุพิชญา ตันติศิริวัฒน์-ณัฐพงศ์ พลทิพย์ (จุฬาฯ) ชนะ พิมพ์ชนก ช่างเจริญ-ญาณกิตติ์ ศิริทรัพย์ (ม.เทคโนโลยีพระจอมเกล้าพระนครเหนือ) 1,582-1,568 คะแนน, เอเม็ท ชิง 1 ทอง คู่ผสม จารุกิตติ์ จันทร์ศิริ-สิรินทรา สาวงศ์ตุ้ย (ม.เทคโนโลยีพระจอมเกล้าพระนครเหนือ) ชนะ ธนิตศักดิ์ ชูวิทย์ตรัยเมธา-วิกานดา เอื้อการณ์ (ม.ธรรมศาสตร์) 1,875-1,816 คะแนน, เปตอง ชิง 2 ทอง หญิงเดี่ยว ภัทรธิดา มีพักตร (ม.รัตนบัณฑิต) ชนะ สุนิตรา พ่วงอยู่ (ม.กรุงเทพ) 13-4, ชายเดี่ยว กฤษฎา ลักษณะสมบูรณ์ (สพล.) ชนะ วิรุฬห์ ต้อยสำราญ (ม.เกษมบัณฑิต) 12-3

ยูโด ชิง 7 ทอง

รุ่นไม่จำกัดน้ำหนัก ชาย ที่ 1 ณวรรษ ชัยศรี (ม.รังสิต), รุ่นไม่จำกัดน้ำหนัก หญิง ที่ 1 จุฬาลักษณ์ เยี่ยอ้น (มศว.), รุ่น 73 กก.ชาย ที่ 1 บรรพต เลิศไธสง (สพล.), รุ่น 81 กก.ชาย ที่ 1 สุขณธี สุนทรา (ม.เกษมบัณฑิต), รุ่น 90 กก.ชาย ที่ 1 กิตติพงษ์ หันตราฐิน (มรภ.เทพสตรี), รุ่นไม่เกิน 100 กก.ชาย ที่ 1 เว ปูหยัง (ม.นอร์ทกรุงเทพ), รุ่น 100 กก.ขึ้นไป ชาย ที่ 1 คุณาธิป เยี่ยอ้น (ม.รังสิต)

ยิงปืน ปืนสั้นอัดลม บุคคลชาย ที่ 1 ณัฐพันเลิศ เอื้ออภิญญกุล (มรภ.เชียงใหม่) 565 คะแนน

สรุปเหรียญรางวัล (ทอง-เงินทองแดง)

อันดับ 1 ม.กรุงเทพธนบุรี 21-8-8, อันดับ 2 สพล. 20-17-13, อันดับ 3 จุฬาฯ 12-20-15, อันดับ 4 ม.เกษตรศาสตร์ 11-4-20, อันดับ 5 ม.รัตนบัณฑิต 10-5-8, อันดับ 6 ม.เกษมบัณฑิต 7-6-7, อันดับ 7 ม.เทคโนโลยีสุรนารี 7-3-7, อันดับ 8 ม.มหาสารคาม 6-1-7, อันดับ 9 ม.นอร์ทกรุงเทพ 6-1-3, อันดับ 10 ม.ธรรมศาสตร์ 5-8-18.