ธัญบุรีเกมส์ 45

สยามกีฬา ฉบับวันที่ 24 มกราคม พ.ศ. 2561
“จูเนียร์” รามณรงค์ เสวกวิหารี จอมเตะทีมชาติไทย จากม.เกษมบัณฑิตไล่เตะ ณิชากร คำสพรมจาก ม.ธุรกิจบัณฑิตย์ ชนะแบบขาดลอย 35-5 คะแนนคว้าทองไปตามคาด ส่วน “เทนนิส” พาณิภัค วงศ์พัฒนกิจ เจ้าของแชมป์ 7 รายการระดับโลก ควงคู่ “เจ้าเทม” เทวินทร์ หาญปราบ เหรียญเงิน โอลิมปิกเกมส์ 2016 พร้อมลงล่าเหรียญทองให้กับ จุฬาลงกรณ์ ด้านลีลาศนั้น นักเตะจากม.มหาสารคาม ช่วยกันโกยเหรียญทองให้กับสถาบัน ขณะที่พิธีเปิดการแข่งขันกีฬามหาวิทยาลัยแห่งประเทศไทยครั้งที่ 45 “ราชมงคลธัญบุรีเกมส์” เริ่มอย่างเป็นทางการแล้ว ใช้ 4 นักกีฬาราชมงคลธัญบุรี วิ่งคบเพลิงและใช้แสงเลเซอร์ยิงไปยังฝั่งกระถางคบเพลิง 9 จุด เพื่อจุดไฟกระถางคบเพลิง
การแข่งขันกีฬามหาวิทยาลัยแห่งประเทศไทย ครั้งที่ 45 “ราชมงคลธัญบุรีเกมส์” เมื่อวันที่ 23 ม.ค. 61 ที่มหาวิทยาลัยเทคโนโลยีราชมงคลธัญบุรี และ ม.ธรรมศาสตร์ รังสิต เข้าสู่การชิงชัยเหรียญวันที่สอง และพิธีเปิดการแข่งขันได้รับเกียรติ ศ.คลินิก นพ.อุดม คชินทร รัฐมนตรีช่วยว่าการกระทรวงศึกษาธิการ เป็นประธานในพิธีเปิดการแข่งขันอย่างเป็นทางการ ซึ่งมีการแสดงในชุด “กีฬามหาวิทยาลัยฯ เทิดไท้มหาวชิราลงกรณ บวรศาสตร์องค์ภูมิพล ราชมงคลธัญบุรีเกมส์” แบ่งเป็น 3 องก์การแสดง ประกอบด้วย “ประวัติศาสตร์ ชาติไทย-มอญ ย้อนที่ลุ่มปทุมธานี”, “พระกรุณาธิคุณล้น ราชมงคลธัญบุรี” และ “สง่าบัวทอง ครรลองกีฬา สัมพันธ์ล้ำค่า มหาวิทยาลัย” ส่วนการจุดคบเพลิงมีผู้วิ่งประกอบด้วย ดร.มะดาโอะ สุหลง, ร.ต.วันชัย พรหมณี อดีตนักฟุตบอลทีมชาติไทย, สุทธิพงษ์ โกษากุล อดีตทีมชาติไทยชุด บี “คิงส์คัพ” ครั้งที่ 9 พ.ศ. 2519 และ “กาญจน์” กาญจนา ประสารชัยมนตรี อดีตสุดยอดนักบาสเกตบอลหญิงทีมชาติไทย เหรียญทอง ซีเกมส์ 5 สมัย เป็นผู้วิ่งคบเพลิงคนสุดท้าย ก่อนใช้แสงเลเซอร์ยิงไปยังฝั่งกระถางคบเพลิง 9 จุด และไฟกระถางคบเพลิงถูกจุดขึ้นอย่างเป็นทางการ สำหรับการแข่งขันในวันที่สองนั้น มีการชิงชัยทั้งหมด 5 ชนิดกีฬา ประกอบด้วย เทควันโด, ดาบสากล, ยูโด, เปตอง และลีลาศ
มหาสารคามเต้นกวาดทอง
ลีลาศที่หอประชุม มทร.ธัญบุรี สแตนดาร์ด คลาส อี บีกิน วอลซ์ ทอง วีระพงษ์ นันทะสิงห์-มัลลิกา ครุฑเทศ (ม.เกษมบัณฑิต), เงิน เอกชัย ดีพรวน-วนิชชา เครือหงษ์ (สพล.), ทองแดง กิตตินันท์ สีคร้าม-นงนภัส ศิริลุน (สพล.), สแตนดาร์ด คลาส อี แทงโก้ ทอง อำพล หอมทอง-บุษบง ภูนาเชียง (ม.มหาสารคาม), เงิน ศรัญญู ขันธิโชติ-ทิพย์สุดา ไทยใหม่ (สพล.), ทองแดง ปฏิพล ดีอ่อน-อารียา แดงนาเพียง (ม.มหาสารคาม), ซิงเกิล แดนซ์ วอลซ์ ทอง ขวัญชัย มากเตี้ยม-จารีวัฒน์ โพจันอัด (สพล.), เงิน ฐิติวัสส์ จันทร์มาก-รักชริน ไพบูลย์อัตถกิจ (มธ.), ทองแดง ศิริพจน์ สุขเจริญ-โสภิต รอดปันนา (สพล.), ซิงเกิล แดนซ์ แทงโก้ ทอง อำพล หอมทอง-บุษบง ภูนาเชียง (ม.มหาสารคาม), เงิน โสภิต รอดปันนา-ศิริพจน์ สุขเจริญ (สพล.), ทองแดง ณัฏฐณิชา อิทธิโสภณพิศาล-ศุภโชค โตทรัพย์ (ม.เกษตรศาสตร์), ซิงเกิล แดนซ์ ควิก สเต็ป ทอง ภัทราวุธ โพพันทะราช-ปัณฑ์ชนิต พนมไพร (ม.มหาสารคาม), เงิน สิราภรณ์ น้อยเจริญ-รัชพล โพธิ์มิผล (สพล.), ทองแดง รักชริน ไพบูลย์อัตถกิจ-ฐิติวัสส์ จันทร์มาก (มธ.), สแตนดาร์ด คลาส ซี ทอง ศุภเศรษฐ์ โอชาญสิริ-กัญญาพัชร จันทร์แก้ว (จุฬาฯ), เงิน ปรียานุช ปทุมศรีวิโรจน์-นิธินันท์ มั่งมี (มศว), ทองแดง นัทธพงศ์ เนื่องจำนงค์-ณัฏฐภัทร อุทัยพัฒน์ (มธ.), สแตนดาร์ด คลาส ดี ทอง ปิยะพันธุ์ ไชยมาธิกูล – สริญญา บุตรกะ (จุฬาฯ), เงิน นัทธพงศ์ เนื่องจำนงค์-ณัฏฐภัทร อุทัยพัฒน์ (มธ.), ทองแดง ปองภพ สิงห์คา-ราเชล แย้มสุนทร (มศว)
ละติน อเมริกัน คลาส บี บีกินเนอร์ จังหวะชะชะช่า ทอง ณราวุฒิ อินทบุตร-ณัฐชยา กาญจนพิพัฒน์กุล (จุฬาฯ), เงิน สนธยา ชาติชำนิ-ยลดา เปลี่ยนภู่ (ม.มหาสารคาม), ทองแดง วีระพงษ์ บัวทัน-กาญจนาพร หล่อแสง (ม.มหาสารคาม), ซิงเกิล แดนซ์ จังหวะชะชะช่า ทอง อภิชิต ตะถาวร-นนท์นภัส สิริจิตราภรร์ (จุฬาฯ), เงิน ชนิดา สว่างศรี-ธีรัช ดวงจิโน (ม.เกษตรศาสตร์), ทองแดง วีระพงษ์ นันทะสิงห์-มัลลิกา ครุฑเทศ (ม.เกษมบัณฑิต), บีกินเนอร์ รุมบ้า ทอง สุพิชญา พงศ์สุวรรณ-สุรศักดิ์ พรมเมือง (ม.มหาสารคาม), เงิน ณราวุฒิ อินทบุตร-ณัฐชยา กาญจนพิพัฒน์กุล (จุฬาฯ), ทองแดง ณัฏฐ์ เจริญกิจ-ฐิตาภา สุยะใหญ่ (ม.มหาสารคาม), ซิงเกิล แดนซ์ ไจฟ์ ทอง ชาญณรงค์ วะณานิชย์ – จิราภรณ์ ฝอยทอง (ม.มหาสารคาม), เงิน ปองภพ สิงห์คา-ราเชล แย้มสุนทร (มศว), ทองแดง สิราภรณ์ น้อยเจริญ-รัชพล โพธิ์มีผล (สพล.) ซิงเกิล แดนซ์ จังหวะแซมบ้า ทอง วีระพงษ์ นันทะสิงห์-มัลลิกา ครุฑเทศ (ม.เกษมบัณฑิต), เงิน อภิรักษ์ ชลพันธ์-ธารทิพย์ แก้วกูล (สพล.), ทองแดง วากร หลาวทอง-ธารทิพย์ แก้วกูล (ม.มหาสารคาม), ซิงเกิล แดนซ์ จังหวะรุมบ้า ทอง ภูริวัฒ นามตาแสง-ปาลิกา รอดพลอย (ม.เกษมบัณฑิต), เงิน ปิยะพันธ์ ไชยมาธิกูล-สริญยา บุตรกะ (จุฬาฯ), ทองแดง ขวัญชัย มากเตี้ยม-จารีวัฒน์ โพจันอัด (สพล.), ซิงเกิล แดนซ์ โปโล ดับเบิล ทอง ภูริวัฒ นามตาแสง-ปาลิกา รอดพลอย (ม.เกษมบัณฑิต), เงิน ชนิดา สว่างศรี-ธีรัช ดวงจิโน (ม.เกษตรศาสตร์), ทองแดง สุพิชญา พงศ์สุวรรณ-สุรศักดิ์ พรมเมือง (ม.มหาสารคาม), ละติน อเมริกัน คลาส ซี ทอง ภัทดนัย บุญเลิศ-สุธาทิพย์ บุญวิลัย (จุฬาฯ), เงิน อัจฉรานันท์ ธนินท์ธนณัฐ-สุทธิพงษ์ ทรงไกร (ม.เกษมบัณฑิต), ทองแดง ปรียานุช ปทุมศรีวิโรจน์-นิธินันท์ มั่งมี (มศว)
“จูเนียร์” ซิวทองเทววันโด
เทควันโดที่สนามกีฬาเฉลิมพระเกียรติ มทร.ธัญบุรี คู่ไฮไลต์อยู่ที่รุ่นน้ำหนักไม่เกิน 58 กก. ชาย “จูเนียร์” รามณรงค์ เสวกวิหารี จาก ม.เกษมบัณฑิต นักกีฬาเทควันโดทีมชาติเจ้าของเหรียญทองแดงโลก ซึ่งลงให้กับ ม.เกษมบัณฑิต เป็นครั้งแรก เจอกับ ณิชากร คำสพรม ม.ธุรกิจบัณฑิตย์ ซึ่ง “จูเนียร์” ไล่ทำคะแนน 3 ยก เอาชนะไป 35-5 คะแนน คว้าเหรียญทองเป็นครั้งที่ 2 แล้ว โดยครั้งแรกนั้นจูเนียร์ทำเหรียญทองให้กับ ม.เกษตรศาสตร์ ก่อนจะย้ายมาเรียนกับ ม.เกษมบัณฑิต และไม่พลาดทำเหรียญทองมาครองได้อย่างสวยงาม โดยทองแดงเป็นของ ระฟ้า ขุนพินิจ (ม.กรุงเทพธนบุรี) และ วรัญญู ตรีทิพศิริศีล (ม.กรุงเทพ)
รุ่นน้ำหนัก 49 กก. หญิง ทอง รัชนีพร เงินบำรุง (ม.เกษตรศาสตร์), เงิน อาภัสสร ภูวพานิช (สจล.), ทองแดง ชยิสรา ศิริเหล้า (ม.บูรพา) และ พรพิมล แสงสมี (จุฬาฯ), รุ่นน้ำหนักไม่เกิน 87 กก. ชาย ทอง ณัฐภัทร ตันตรามาตย์ (ม.กรุงเทพธนบุรี), เงิน พิชเญตม์ ทิพยรัตนวงศ์ (มจพ.), ทองแดง กรรชัย ทองอินทร์ (ม.บูรพา) และ ณัฐพล ศรีสันต์ (ม.เกษตรศาสตร์), รุ่นน้ำหนักไม่เกิน 73 กก. ทอง ณัฐวรรณ แก้ววิลัย (ม.เกษตรศาสตร์), เงิน ทัตพิชา สกุลกิตติยุติ (ม.สยาม), ทองแดง จารุมา เนตรลักษณ์ (ม.เกษมบัณฑิต) และ ภัทรมน คุ้มพวก (ม.รัตนบัณฑิต)
“เทนนิส-เทม” นำทัพเทควันโดจุฬาฯ ล่าเหรียญ
จุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย ขนทัพเทควันโดทีมชาติมาลุ้นเหรียญรางวัลใน “ราชมงคลธัญบุรีเกมส์” นำทีมโดย “เทนนิส” พาณิภัค วงศ์พัฒนกิจ เจ้าของ 7 แชมป์ระดับโลกเมื่อปีที่แล้ว รวมทั้ง “เทม” เทวินทร์ หาญปราบ เหรียญเงิน โอลิมปิกเกมส์ 2016 ที่บราซิล
พาณิภัค กล่าวว่า เป็นการแข่งขันกีฬามหาวิทยาลัยแห่งประเทศไทยครั้งแรกของตัวเอง ปีที่แล้วติดแข่งต่างประเทศจึงไม่ได้มาแข่ง แต่ปีนี้ลงรุ่น 53 กก. หญิง ไม่ได้ลงรุ่น 49 กก. หญิง ซึ่งเป็นรุ่นถนัดของตัวเองด้วย เห็นสายการแข่งขันแล้วจะพยายามคว้าเหรียญทองครั้งแรกในกีฬาปัญญาชนให้จุฬาฯ ให้ได้ การมาแข่งรายการนี้ทำให้ได้เจอกับเพื่อนๆ นักเทควันโดที่เรียนสถาบันต่างๆ เป็นบรรยากาศที่ดี เพราะไม่เคยได้แข่งมาก่อน แต่ไม่ใช่ว่าจะได้เหรียญรางวัลมาง่ายๆ จึงต้องตั้งใจเหมือนรายการนานาชาติอื่นๆ
ขณะที่เทวินทร์เผยว่า ปีนี้มาแข่งขันครั้งที่ 2 ปีที่แล้วมาแข่งประเภททีม แต่ไม่ได้เหรียญกลับไป ทำให้มาลงประเภทบุคคล รุ่น 63 กก. ชาย จะพยายามทำให้เต็มที่ เพื่อคว้าเหรียญให้สถาบัน ซึ่งตนก็ภูมิใจที่ได้มารับใช้สถาบัน และบรรยากาศในการแข่งขันกีฬามหาวิทยาลัยนั้น ได้มาเจอกับเพื่อนๆ ซึ่งในครั้งนี้ไม่ว่าจะเจอใครก็จะไม่ออมมือ เพราะเชื่อว่าทุกคนก็เต็มที่อย่างแน่นอน”
“โสภณัฐ” คว้าแชมป์ให้สพล.
ดาบสากลที่สนาม ม.ธรรมศาสตร์ รังสิต ยิมเนเซียม 6 ฟอยล์ บุคคลชาย รอบชิงชนะเลิศ เป็นการเจอกันระหว่าง โสภณัฐ มายะการ จากสพล. กับ อภินันท์ โพธิ์แก้ว จากจุฬาฯ ซึ่งผลปรากฏว่า โสภณัฐทำได้ดีกว่าไล่ต้อนเอาชนะไป 15-8 คะแนน คว้าทองไปครอง เงินเป็นของ อภินันท์ โพธิ์แก้ว (จุฬาฯ), ทองแดง วรวุฒิ สุภาลา (มจพ.) และ ทัพเทพ บุญสิทธิ์ (ม.มหิดล), ประเภทเซเบอร์หญิง ทอง ต้นป่าน โพธิ์แก้ว (จุฬาฯ), เงิน ภัศรา มนูญญา (ม.กรุงเทพ), ทองแดง วิชาดา รัตนกีณรวร (มจพ.) และ พรสวรรค์ เงินรุ่งเรืองโรจน์ (มธ.)
“กรกช” ทุ่มซิวทองให้นอร์ทกรุงเทพ
ยุโด ที่ห้องสงค์ธนาพิทักษ์ ม.เทคโนโลยี ราชมงคลธัญบุรี ประเภทต่อสู้รุ่นน้ำหนักไม่เกิน 52 กก.หญิง ทอง เป็นของทีมชาติลูกครึ่งไทยญี่ปุ่น ชุดเตรียมเอเชียนเกมส์ กชกร วรสีหะ ผนอร์ทกรุงเทพ),เงิน เสาวลักษณ์ หอมกลิ่น (รัตนบัณฑิต),ทองแดง ธัชพรรณ ศรีเสมอ (ม.เกษมบัณฑิต) และ พิชามญชุ์ เตียวเจริญ (ม.ธรรมศาสตร์),รุ่นน้ำหนัก ไม่เกิน 50 กก. ชายทอง ปณชัย จันลือชัย (ม.กรุงเทพธนบุรี),เงิน ฉัตรชัย ฤทธิแดชะ (สถาบันพลศึกษา), ทองแดง อครเดช มหาหิง (ม.เกษตรศาสตร์) และ ลำมอน ลิดาพอน (ม.รัตนบัณฑิต),รุ่นน้ำหนักไม่เกิน 42 กก.หญิง ทอง อณัฐศร บุญบรรลฟุ (ม.นอร์ทกรุงเทพ), เงิน นุชชิตา พรมราช (ม.กรุงเทพธนบุรี), ทองแดง ธนภร สภาเจริญกุล (ม.กรุงเทพ) และ วิชดา ระวังชัยสงค์ (ม.บูรพา),รุ่นน้ำหนักไม่เกิน 45 กก. หญิง ทอง สุกัญญา หลำโล๊ะ (สถาบันพลศึกษา),เงิน สถภาวดี แก้วสระแสน (ม.เกษมบัณฑิต),ทองแดง รังสินี การะเกตุ (ม.มหาสารคาม) และ เกศยาณี แสงสว่าง (นอร์ทกรุงเทพ),รุ่นไม่เกิน 48 กก.หญิง ทอง พิทยารัตน์ เบ็ญมาศ (นอร์ทกรุงเทพ), เงิน วินดา รักสัตย์ (สถาบันพลศึกษษ),ทองแดง ภวรัญชน์ เรียนอำนวย (ม.รังสิต) และชนกนันท์ อินทร์กลัด (ม.ธรรมศาสตร์), รุ่นน้ำหนัก 57 กก. หญิง ทอง สุรีรัตน์ ศาสตร์มะเริง (ม.รัตนบัณฑิต),เงิน ฐิตาภา จันทร์ลุกปลั่ง (นอร์ทกรุงเทพ),ทองแดง พัชรพร สนั่นเมือง (ม.เกษตรศาสตร์) และ อนุสรา แสงทับทิม (มรภ.ศรีสะเกษ), รฟุ่นไม่เกิน 55 กก.ชาย ทอง คณิศร จันลือชัย (ม.รัตนบัณฑิต),เงิน อรียธัช เสกจินดา (ม.รังสิต),ทองแดง นพล ขันทอง (ม.ธรรมศาสตร์) และ วรณัช เย็นสถิตย์ (ม.เทคโนโลยีพระจอมเกล้าพระนครเหนือ)
เปตอง ที่ มทร.ธ สนามเปตอง ประเภทชายคู่ ทอง นนทวัฒน์ โพธิ์กลึง-ะนากร สังข์แก้ว (ม.รัตนบัณฑิต),เงิน เอกรินทร์ แก้วลา-อนุพล ภาทันณ์ (ม.กรุงเทพธนบุรี),ทองแดง จักรกฤษ์ ทองกัลป์-สรัฐ เย็นเยือก (ม.ปทุมธานี),ประเภทหญิงคู่ทอง สรัญญา นราวงษ์-สาวิตรี ไชยเสนา (ม.ขอนแก่น),เงิน วรรนิดา รู้อยู่-สมฤทัย ทองอ่วม (มรภ.นครสวรรค์),ทองแดง สถาบันการพลศึกษา และม.รัตนบัณฑิต

24/01/2018

‘จูเนียร์’ เตะดิ้นทองเทควันโดกีฬาปัญญาชน

สยามกีฬา ฉบับวันที่ 24 มกร […]
24/01/2018

‘จูเนียร์’เตะสบายๆผงาดฟันทอง ‘เทนนิส-เทม’ลั่นซิวแชมป์ให้ทัพจามจุรี

มติชน ฉบับวันที่ 24 มกราคม […]
24/01/2018

คอลัมน์ สังคมเศรษฐกิจ

ไทยโพสต์ ฉบับวันที่ 24 มกร […]
24/01/2018

คอลัมน์ Think Out: ‘ทรู-โอโฟ่’สนับสนุนกีฬามหาวิทยาลัย

กรุงเทพธุรกิจ ฉบับวันที่ 2 […]